Habari Picha

SEHEMU YA KWANZA: UTAJIRI WA RAIS MAGUFULI HUU HAPA.

on

Tanzania's Chama Cha Mapinduzi (CCM) presidential candidate Dr John Pombe Magufuli. FILE PHOTO | NATION MEDIA GROUP

Na Emmanuel J.
Shilatu

Najua unaweza ukashtuka lakini
hautakiwi kupepesuka kwani umefika wakati kwa Wananchi kuweza kuambiwa ukweli
dhidi ya Viongozi wao, kuambiwa ukweli dhidi ya matendo na hali za viongozi wao
zilivyo kabla na baada ya kuingia madarakani.

Kwa
wale wenye kumbukumbu sawia watakumbuka kuwa mwishoni mwa Mwaka jana zilitolewa
tafiti mbalimbali za hali za kiuchumi za Wanasiasa na Wafanyabiashara. 

Mathalani tulipashwa kuwa Mnigeria
Aliko Dangote ndiye kinara wa utajiri Afrika.  Jarida la Forbes limemweka kama mtu wa 51 kwa
utajiri duniani akiwa na hazina ya utajiri unaofikia dola bilioni 15.4 . 

Utajiri wake ni mara mbili ya mmiliki wa Chelsea Roman Abramovich ambaye
anashika nafasi ya 137 Duniani. Dangote alizaliwa kwenye familia ya
wafanyabiashara katika jiji la Kano ambalo ni la pili kwa ukubwa nchini
Nigeria. Akiwa na umri wa miaka 21, mjomba wake akampa mkopo wa kuanzisha
biashara yake mwenyewe.

Bwana Dangote ameorodheshwa tajiri
wa 51 Duniani ukilinganisha na nafasi ya 67 mwaka 2015 wakati gazeti hilo la
Forbes lilipoiweka mali yake kufikia dola bilioni 14.7.

Halikadhalika tuliambiwa nchi za Afrika Mashariki nazo zina mbabe wake
mwenye nguvu kubwa kiuchumi. Ndiye anayeongoza katika `ligi’ ya utajiri wa
fedha kwa nchi kadhaa za Kusini mwa Jangwa la Sahara, zikiwemo Tanzania, Uganda
na nchi jirani za Rwanda, Burundi, Msumbuji na hata Zambia.

Jarida maarufu la Forbes linamtaja
mbabe huyo kuwa ni Uhuru Muigai Kenyatta, Rais wa Kenya. Uhuru anatajwa kuwa ndiye mtu
tajiri zaidi kuliko wote katika nchi za Afrika Mashariki na Kati.

Kwa Afrika, Uhuru anashika nafasi
ya 26, lakini kwa Kenya na Afrika Mashariki, ndiye kinara kutokana na kuwa na
utajiri unaokadiriwa kuwa na thamani ya dola za Kimarekani milioni 600 (Sh
bilioni 995 za Tanzania).
Uhuru Kenyatta ni mmoja
wa watu wawili tu wa Afrika Mashariki waliomo orodha ya mabilionea 40
wanaotambuliwa barani Afrika.

Mwingine, Chris Kirubi pia raia wa
Kenya, ndiye anayeshika nafasi ya pili kwa utajiri Afrika Mashariki, wakati
barani Afrika anashika nafasi ya 31.

Akiwa na umri wa miaka 70,
amefanikiwa kukusanya utajiri wa dola milioni 300, sawa na Sh bilioni 480 za
Tanzania! Uhuru, mtoto wa kwanza wa Jomo Kenyatta, ana utitiri wa biashara na
ardhi ya kutosha ndani ya Kenya.

Anatajwa kuwa na zaidi ya ekari
500,000 ndani ya Kenya, akirithi ardhi iliyotwaliwa na baba yake katika miaka
ya 1960 na 1970.

Anamiliki kiwanda kikubwa cha
bidhaa za maziwa cha Brookside Dairies, kituo maarufu cha televisheni cha K24,
benki na hisa katika moja ya mashirika makubwa ya ndege nchini humo, achilia
mbali biashara nyingine kubwakubwa za ndani na nje ya Kenya.

Wakati Wakenya hao wakichomoza
katika orodha ya matajiri 40 wa Afrika, Tanzania haina hata bilionea mmoja.

Kama hiyo haitoshi, pia
tulisikia kutajwa kwa Wafanyabiashara Said Salim Bakhressa, Gulam Dewji, Rostam
Aziz, Reginald Mengi, Mohammed Dewji na Ali Mufuruki, wakitajwa na Jarida la
Ventures Africa linalozungumzia masuala mbalimbali ya uchumi wa Afrika kuwa
ndiyo matajiri zaidi nchini.

Kwa mujibu wa gazeti lilieleza
vizuri kuwa “anayeongoza katika orodha hiyo ni Bakhressa anayemiliki mali na
fedha zenye thamani ya Dola za Marekani 620 milioni sawa na Sh992 bilioni (Dola
moja Sh1,600) akifuatiwa na Dewji ambaye utajiri wake ni Dola 560 milioni (Sh896
bilioni). Wengine na kiasi cha mali na fedha wanazomiliki kwenye mabano ni
Rostam (Sh672 bilioni- Dola 420 milioni) Mengi (Sh448bilioni- Dola 280 milioni)
na Mufuruki (Sh176 bilioni – Dola 110 milioni).

Kwa upande wa Said Salim
Bakhresa Jarida hilo lilisema chanzo cha utajiri wa Bakhressa ni mapato
yanayotokanana uzalishaji wa bidhaa mbalimbali kwenye viwanda vyake.

Mfanyabiashara huyo aliacha shule akiwa na umri wa miaka 14 na kuanzisha
biashara zake. Alianza kuuza urojo Zanzibar na baadaye alifungua mgahawa miaka
ya 1970.

Mgahawa huo ulipanuka na alitumia faida yake kufungua mashine ya kusaga pamoja
kiwanda za usindikaji vyakula, huku akiunda Kundi la Makampuni ya Bakhressa.

Aliendelea kusindika vyakula mbalimbali na kutengeneza unga wa mahindi na
baadaye kuanzisha kiwanda cha kuoka mikate na baadaye kutengeneza chocolate,
ice cream, vinywaji na makasha ya kufungashia bidhaa. Kutokana na shughuli
hizo, kwa mwaka huingiza Sh800 milioni.

Kampuni zake kwa sasa zinafanya
biashara mbalimbail katika nchi za Tanzania, Uganda, Malawi, Rwanda na Msumbiji
na ameajiri zaidi ya wafanyakazi 2,000”.

Katika ripoti za tafiti zote
hatujawahi kusikia kutajwa kwa Viongozi wetu kuwamo katika makundi tajwa. Je,
ni kweli viongozi wetu tulionao ni maskini? Hawana utajiri wowote ule jamii
unaoufahamu? Je, maskini kama sisi tusiokuwa na madaraka? Je, ni maskini kama
sie tusio na ilani ya kuizungumzia?

Wakati nikiyawaza hayo nikapata
wazo la kutokuanzia mbali juu ya kufikiri dhidi ya viongozi wetu ambapo jina la
haraka haraka lililokatiza fikrani ni la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, John Pombe Magufuli almaarufu kama JPM ambaye kwa sasa ndiye “top” wa
kimadaraka (ni Rais) na ndiye amepewa Ilani ya Uchaguzi aitekeleze huku
tukishuhudia serikali yake ikitenga Mabilioni ya mapesa kufanikisha zoezi zima
la utekelezaji wa ilani hiyo.

Kwa wale Wanaomfahamu JPM hana
historia ndefu wala hana historia fupi ya Kiungozi lakini mafanikio aliyoyapata
kipindi kifupi ni makubwa kuliko historia ya maisha yake ya kisiasa. Hilo
halina ubishi.

Hapa panahitajika utulivu na
umakini mkubwa ili tupate kuyang’amua mafanikio aliyoyavuna Rais Magufuli ndani
ya kipindi kifupi kabisa cha maisha yake ya kisiasa yatakayomfanya aingie
kwenye orodha ya viongozi watakaokumbukwa na Wananchi kutokana na utajiri wa
aina yake alionao.

Kwa upande wa pili ningependa
tuyamulike maeneo machache sana ambayo yamemjengea utajiri mkubwa sana Rais
Magufuli ndani ya kipindi kifupi cha utawala wake akiwa kama Rais wa nchi.

Hivi karibuni tumemsikia Mkaguzi
mkuu wa mahesabu ya Serikali CAG Profesa Asad akiwasilisha ripoti ya ukaguzi
kwa mwaka 2014/15 ambapo imeonyesha zaidi ya bilioni 300 zimetafunwa na wajanja
huku kiasi kikubwa kikiliwa kwenye semina, posho na safari za nje hali
iliyopelekea mpaka taasisi nyeti kupewa hati chafu.

Rais Magufuli ambaye alishawahi
kuwa Waziri kwa miaka 20 mfululizo anajua madudu mengi ya Serikali aliamua
kulivalia njuga suala la matumizi mabaya ya pesa za Serikali kwa kufutilia
mbali semina, kulipana posho na safari za nje zisizo na tija kwa watumishi wa
umma na anayetaka kusafiri ni lazima apate kibali maalum cha serikali na hivyo
kufanikiwa vilivyo kubana matumizi ya Serikali na pesa zote zinazookolewa
zitapelekwa kwenye matumizi ya matumizi. Hapa Rais Magufuli aliwakuna kweli
Watanzania waliochoshwa kuona anasa za watumishi wa umma huku wao wakiishi
maisha magumu ya hata kushindwa kupata mlo mmoja.

Katika kuonyesha anayaishi
maneno yake hata yeye mwenyewe amejizuia kusafiri safari ovyo ovyo nje ya nje
kama ambavyo tulizoea kuona viongozi wakuu wakipishana angani utadhani nchini
kunawaka moto. Tangu aingie madaraka Rais Magufuri amesafiri safari moja tu ya
nje ya nchi ya kwenda nchini Rwanda nchi jirani na Tanzania. Kitendo hichi cha
kutokusafiri nje ya nchi kumeokoa mabilioni ya pesa ambazo zitatumika kwa
matumizi ya kimaendeleo.

Rais Magufuli amekabidhiwa nchi
ikiwa na uwezo wa makusanyo ya ndani ya Tsh. bilioni 800 tu toka kwa Rais
mstaafu Jakaya Kikwete lakini ndani ya kipindi cha mwezi mmoja tu alifanikiwa
kupata makusanyo ya ndani ya mapato yetu hadi kufikia Trilioni moja kwa mwezi
na hivyo kuonyesha mwanga mzuri wa kupunguza hali ya utegemezi toka nje. Mpaka sasa
Serikali inakusanya trilioni 1.5 kwa kila mwezi hali iliyopelekea kutoa pesa
nyingi kwenye shughuli za kimaendeleo kwani uwezo unaruhusu. Nani kama
Magufuli?

Ni Rais Magufuli huyu huyu
amefanikiwa kuvunja mfupa mgumu wa mtandao wa mafisadi nchini kwa kuwatumbua
majipu vigogo na mafisadi wote waliokuwa huwezi kuwagusa awamu za nyuma na
kuwapeleka mahakamani vigogo na mafisadi hao na wale wote waliokuwa na matumizi
mabaya ya madaraka yao kupitia migongo ya ofisi na vyeo vyao. Hali hiyo
imepelekea heshima ya Serikali kurudi upya, imepelekea uimarikaji wa suala zima
la uadilifu na uwajibikaji serikalini. Huu ni utajiri mkubwa sana wa heshima
aliyoileta Rais Magufuli ndani ya Serikali na kwa watumishi wote  na hivyo kujenga imani ya kupungua kwa hati
chafu nchini siku za usoni.

Rais Magufuli ameendelea kufanya
maajabu kwa kuwafumbua macho Watanzania kuwa Taifa lilikuwa na watumishi hewa
wengi tu na asilimia kubwa ya watumishi hewa hao walikuwa wakilipwa mishahara
kila mwezi na wengine walifikia hatua kubwa ya kuweza hata kukopa mikopo ya
fedha kwenye mabenki. Rais Magufuli ameamuru watumishi wote hewa kubainishwa na
kufutwa nchi nzima hali itakayopelekea kuokolewa kwa fedha nyingi ambazo
zitaelekezwa kwenye matumizi ya kimaendeleo.  

Katika kipindi cha miezi mitano
tu tangu awe Rais, Magufuli amefanikiwa kuleta mabadiliko makubwa nchini ya
uadilifu, uwajibikaji, ubanaji matumizi, uokozi na uimarishaji wa mapato ya
makusanyo ya ndani.

Umefika wakati kwa watafiti
kutokuishia kutoa tafiti za utajiri wa mali na fedha za watu (wakiwamo
viongozi) bali waangalie hata na utafiti wa  utajiri wa utekelezaji wa ilani ya uchaguzi
kupitia madaraka waliyowezeshwa na Wananchi kupewa Hakuna utajiri mkubwa kwa
viongozi kama wao kuwa chachu ya maendeleo kwa jamii na Taifa kwa ujumla wake,
watafiti wamulike utajiri huu pia.
…….. Itaendelea ……..

Recommended for you